Chào mừng đến với Forum Cựu Học sinh lớp A2 trường THPT Chu Văn An - TB!

Chúc bạn có những giây phút vui vẻ tại Forum!

Nếu bạn đã là Thành Viên của Forum xin mời bạn chọn "Đăng nhập" để tham gia gửi bài chia sẻ tại Forum A2cva
Nếu chưa đăng ký làm Thành Viên thì bạn có thể chọn "Đăng ký" để gia nhập vào cộng đồng chia sẻ A2cva.

Thanks!
Admin
Chào mừng đến với Forum Cựu Học sinh lớp A2 trường THPT Chu Văn An - TB!

Chúc bạn có những giây phút vui vẻ tại Forum!

Nếu bạn đã là Thành Viên của Forum xin mời bạn chọn "Đăng nhập" để tham gia gửi bài chia sẻ tại Forum A2cva
Nếu chưa đăng ký làm Thành Viên thì bạn có thể chọn "Đăng ký" để gia nhập vào cộng đồng chia sẻ A2cva.

Thanks!
Admin
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Trang ChínhTrang Chính  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng NhậpĐăng Nhập  
  • Top posters
 camlinh (619)
 nhockhovltb (485)
 echkonbaby (434)
 phamthanhnga (431)
 bigdumpling (387)
 poohlulu02 (306)
 hoài (182)
 lilkenson (177)
 Strawberry (149)
 Myvampire (132)
619 Số bài - 19%
485 Số bài - 15%
434 Số bài - 13%
431 Số bài - 13%
387 Số bài - 12%
306 Số bài - 9%
182 Số bài - 6%
177 Số bài - 5%
149 Số bài - 5%
132 Số bài - 4%

SỨC MẠNH CỦA LỜI KHEN TẶNG (chômchôm) Collap10SỨC MẠNH CỦA LỜI KHEN TẶNG (chômchôm) Newnew10 Copy đường link dưới đây gửi đến nick yahoo bạn bè!

Gửi bài mới   Trả lời chủ đề nàyChuyển đến trang : 1, 2  Next
SỨC MẠNH CỦA LỜI KHEN TẶNG (chômchôm) Collap10 SỨC MẠNH CỦA LỜI KHEN TẶNG (chômchôm) Empty
chomchomdangyeu
chomchomdangyeu
Đang:
Thành viên Chính thức

Thành viên Chính thức
Họ và tên Họ và tên : chomchomdangyeu
Quê quán Quê quán : Mặt trăng

Tổng số bài gửi Tổng số bài gửi : 10
Điểm gửi bài Điểm gửi bài : 16
Được yêu thích Được yêu thích : 0

Bài gửiTiêu đề:  SỨC MẠNH CỦA LỜI KHEN TẶNG (chômchôm)
16052011

Việc công nhận và khen ngợi người khác có sức mạnh mãnh liệt. Những nhà lãnh đạo giỏi đều biết điều này. Những người luôn thu hút người khác, và tạo động lực cho người khác làm những việc tích cực cũng đều là những người biết động viên nhiều hơn là phê bình, khen ngợi nhiều hơn và ra lệnh ít hơn...
Ở một thành phố phía Tây Bắc nước Mỹ, có lần, một phụ nữ người nước ngoài lái xe ngang qua, rồi đậu xe vào bãi đỗ, và băng qua đường để mua sắm một ít đồ tại cửa hàng tạp hóa. Hy vọng được giảm giá một chút bù vào phí đỗ xe, và cũng không giỏi nói tiếng Anh, nhất là các thành ngữ địa phương, nên cô chìa vé xe ra hỏi người bán hàng:

- Anh có lời khen nào không?
Thực ra, ý của cô là “anh có gợi ý/ ý kiến gì [về chiếc vé này] không?”. Nhưng người bán hàng chỉ hiểu đúng những lời người phụ nữ thốt ra, nên anh ta đáp:
- Tất nhiên rồi ạ. Cô là một người rất tốt và tôi rất thích kiểu tóc của cô.

Như thế có lẽ là xứng đáng với phí đỗ xe. Ý tôi là, ai mà không sẵn sàng trả thêm một đôla để nhận được lời khen tặng như người phụ nữ đó chứ?

Đại văn hào Mark Twain nói: “Tôi có thể sống suốt hai tháng nhờ một lời khen tặng thật lòng”. Nhưng ông cũng nói: “Nếu bạn không thể có được lời khen tặng theo cách nào khác, thì hãy tự cho mình một lời khen”. Tôi cho rằng đôi khi đó là cách duy nhất mà chúng ta có thể có một lời khen tặng.

Tôi luôn tin vào sức mạnh của việc công nhận, khuyến khích người khác. Có một lần, khi đi thuyết trình, tôi đã nói đùa với các khán giả của mình rằng trong suốt cả đời tôi, tôi chưa bao giờ nhận được một tràng vỗ tay nồng nhiệt. Họ liền tặng ngay cho tôi một tràng vỗ tay, nhưng tôi phải nói thật rằng nó chẳng đem lại nhiều cảm giác hài lòng khi bạn phải đề nghị thì người ta mới vỗ tay. Tuy nhiên, tôi vẫn không bao giờ đánh giá thấp tầm quan trọng của những lời động viên tích cực đối với cuộc sống của bất kỳ người nào.

Tác giả Alan Loy McGinnis có nhắc đến một nghiên cứu thú vị về tầm quan trọng của những sự động viên tích cực đó. Ông kể về một giáo viên dạy lớp hai thường than phiền rằng học sinh của cô suốt buổi cứ đứng lên và chạy quanh phòng, thay vì ngồi tại chỗ làm bài tập.

Hai nhà tâm lý học đã dành vài ngày ngồi ở cuối lớp và quan sát hành vi của học sinh cũng như giáo viên. Họ ghi chú lại rằng cứ 10 giây thì có bao nhiêu lượt học sinh rời chỗ ngồi của mình. Họ đếm được rằng cứ 20 phút thì có 360 lượt học sinh không chịu ngồi đúng chỗ. Họ cũng phát hiện ra rằng cô giáo đó phải nói: “Ngồi xuống!” 7 lần trong cùng khoảng thời gian 20 phút đó.

Hai nhà tâm lý học liền thực hiện một thí nghiệm. Họ đề nghị cô giáo bảo học sinh ngồi xuống thường xuyên hơn nữa. Rồi họ lại quan sát xem chuyện gì xảy ra. Lần này, họ ghi lại được rằng cô giáo yêu cầu học sinh ngồi xuống đến 27,5 lần trong khoảng thời gian 20 phút , và bây giờ thì có đến 540 lượt học sinh rời khỏi chỗ của mình trong cùng khoảng thời gian đó. Tức là, khi cô giáo mắng nhiều hơn thì tình hình càng tệ hơn. Có một điều rất thú vị là sau đó, khi cô giáo quay trở lại nhắc nhở với số lần như trước (7 lần), thì số lượt học sinh đi lăng quăng lại giảm xuống chính bằng con số trước đó.

Thế rồi hai nhà tâm lý học lại thử “chiêu” khác. Họ đề nghị cô giáo kiềm chế, không mắng hoặc ra lệnh cho học sinh ngồi xuống nữa. Thay vào đó, cô nhẹ nhàng khen ngợi những em học sinh ngồi đúng chỗ của mình và làm bài tập. Kết quả? Số lượt học sinh chạy lung tung giảm 33%. Bọn trẻ thể hiện những hành vi tốt nhất của mình khi được khen nhiều hơn và bị ra lệnh ít hơn.

Việc công nhận và khen ngợi người khác có sức mạnh mãnh liệt. Những nhà lãnh đạo giỏi đều biết điều này. Những người luôn thu hút người khác, và tạo động lực cho người khác làm những việc tích cực cũng đều là những người biết động viên nhiều hơn là phê bình, khen ngợi nhiều hơn và ra lệnh ít hơn.

Có thể câu hỏi của người phụ nữ nói trên cuối cùng lại là đúng: “Bạn có lời khen nào không?”. Tôi hy vọng tôi, và bạn, luôn có thể trả lời là CÓ

Add to Facebook
Chữ ký của chomchomdangyeu

Bạn đang ghé thăm diễn đàn của Cựu học sinh Lớp A2 trường THPT Chu Văn An Khoá 2007-2010.
Chúc bạn có những phút giây vui vẻ!

Trả lời chủ đề này
Gửi bài mới   Trả lời chủ đề nàyChuyển đến trang : 1, 2  Next
« Bài viết trước đó | Bài viết kế tiếp »
Share this post on: reddit

SỨC MẠNH CỦA LỜI KHEN TẶNG (chômchôm) :: Comments

chomchomdangyeu
Re: SỨC MẠNH CỦA LỜI KHEN TẶNG (chômchôm)
Bài gửi 16/5/2011, 7:09 pm by chomchomdangyeu
Comment:he he, chôm chôm mong bài viết này sẽ giúp cho các bạn có thêm kiến thức về giao tiếp, ứng xử đối với mọi người. Mong mọi người có ý kiến nha
Comment:Một bài viết với ý nghĩa rất đáng yêu!!!
Hì.
vowis những lời khen cuộc sống của chúng ta sẽ tươi đẹp hơn phải không chomchom??
Tuy vậy nhưng mình vẫn phải đi kèm cả khen gợi lẫn nhắc nhở nha?
rằng chôm chôm đã làm rất tốt và sẽ hoàn hảo hơn nếu bạn gửi bài đúng diễn đàn.
Mình sẽ chuyển bài bạn về đúng diễn đàn.
chomchom lần sau sẽ làm đúng phải không?vì: CHOMCHOMDANGYEU mà....
hì hì..........
Strawberry
Comment:chôm chôm! thế mà chị thấy em chẳng khen chị gì cả. Toàn chị khen em thui ah! hic
Comment:Tại chomchomdangyeu quá mà.hay được khen nhiều là đúng thôi!!!
Bài gửi 16/5/2011, 9:57 pm by bigdumpling
Comment:Ái chà! Cả nhà tiếp thu bài của chomchom nhanh nhỉ! Very Happy
chomchomdangyeu
Bài gửi 16/5/2011, 10:06 pm by chomchomdangyeu
Comment:he, xin lỗi nha, lần đầu gửi bài nên chôm chôm gửi sai dịa chỉ.
hi, lần sau chôm chôm sẽ rút kinh nghiệm. hj hj
cảm ơn mọi người dã thích bài chom chom gửi
ju mọi người Love
Comment:chomchom đã nói:
Trích dẫn :
ju mọi người

me too
Comment:nhưng mà chôm chôm là ai ý nhỷ?cho biết cái tên đi chứ....ở 4r này có nhiều đồ ăn với cả trái cây lắm,nhưng pooh đều biết hết....
Strawberry
Comment:ui. Pooh ơi! có nói bạn cũng không biết chomchom là ai đâu. Chomchom là e dau tay, nói rùi mà không nghe!
chomchom! chị đã bảo với e rùi, em phải giới thiệu cho rõ ràng chứ không mọi người lại không biết.
Comment:chomchom hay Dâu Tây...chả có họ hàng gì cả...
Comment:Oh!!! cả nhà là hoa quả hả???
thèm ăn bạn quá.keke
Comment:ko.chả ăn ai hết,chôm chôm thì khó nhằn,còn Dâu Tây thì khó nuôi,tốt nhất là cứ ăn thịt lợn ý.hí hí
Comment:rồi em cũng biến thành món sườn rang mất thôi!!!
echkonbaby
chôm chôm là ai thế nhỉ?
Bài gửi 19/5/2011, 1:06 am by echkonbaby
Comment:dù ko biết chôm chôm là ai nhưng rất cảm ơn vì 1 bài viết rất hay.... tui sẽ học tập.hi
Comment:chôm chôm 20k 1 cân...ai chôm chôm đê...hahahaha
echkonbaby
hhhhhhhhhhhheeeeeeeeeeeeeeê
Bài gửi 19/5/2011, 6:53 pm by echkonbaby
Comment:sao rẻ thế... chắc là chôm chôm hỏng hả... hic
Comment:Ọc !!! đấy là pooh dao vớ vẩn làm mất giá trị của chôm chôm đó..
Đấm cho Pooh 1 trận đi chôm chôm ui...........
Comment:xin lỗi chomchom nha...hixxxxxxx
Comment:Xin lỗi mà xong chắc????
còn lâu nhỉ?
keke...
poohlulu02
Comment:làm sao?chôm chôm chả 20 cành một cân à.đấy là còn đắt đấy.mà bạn chomchom nặng bao nhiều km ý nhỏ??
Comment:[You must be registered and logged in to see this image.]
20kg vỏ thì có
poohlulu02
Comment:đừng chọc ngoáy chomchom như thế,bạn ý gầy đến mức đó sao???Trang
nhockhovltb
Bài gửi 26/5/2011, 11:09 pm by nhockhovltb
Comment:NOTE
- Không được chém lung tung hãy tập trung vào bài viết của chủ topic.
- Chủ topic nếu thấy đã nhận được câu trả lời xác thực hoặc thấy các thành viên đi quá xa chủ đề của topic thì xin hãy thông báo cho mod KHOÁ (lock) topic lại để tập trung vào những topic khác!
Thân!
echkonbaby
hic
Bài gửi 27/5/2011, 1:01 am by echkonbaby
Comment:ăn nói lung tung
hic
[You must be registered and logged in to see this image.]
nói đi nói lại. nhàm quá ad ạ,hic
Comment:

SỨC MẠNH CỦA LỜI KHEN TẶNG (chômchôm)

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 

Trang 1 trong tổng số 2 trangChuyển đến trang : 1, 2  Next